லெபனான் தலைநகரில் நடந்த மோதல்களில் 5 பேர் கொல்லப்பட்டனர்


கடந்த ஆண்டு பெய்ரூட்டில் லெபனான் தீவிரவாத குழு ஹிஸ்புல்லா மற்றும் அதன் கூட்டாளிகள் ஏற்பாடு செய்த போராட்டத்தின் போது ஆயுத மோதல்கள் வெடித்தன. ஆண்டுகளில் நடந்த மிக மோசமான சண்டையில் குறைந்தது ஐந்து பேர் கொல்லப்பட்டனர் மற்றும் டஜன் கணக்கானோர் காயமடைந்தனர் என்று அதிகாரிகள் தெரிவித்தனர்.

1975-90 உள்நாட்டுப் போரிலிருந்து முன்னாள் முன் வரிசையில் பல மணிநேர துப்பாக்கிச் சண்டை துப்பாக்கி சுடும் வீரர்கள், கைத்துப்பாக்கிகள், கலாஷ்னிகோவ்ஸ் மற்றும் ராக்கெட் உந்தப்பட்ட கையெறி குண்டுகளை உள்ளடக்கியது, அந்த மோதலை நினைவூட்டுகிறது. 2008 ஆம் ஆண்டுக்குப் பிறகு, ஷியா ஹிஸ்புல்லா பெய்ரூட்டின் சில பகுதிகளை சுருக்கமாக மீறியபோது ஏற்பட்ட மோதல்கள் மிக மோசமானவை.

வியாழக்கிழமை வன்முறை எவ்வாறு வெடித்தது என்பது உடனடியாகத் தெரியவில்லை ஆனால் ஈரான் ஆதரவு பெற்ற ஹிஸ்புல்லா மற்றும் அதன் ஷியா கூட்டாளிகள் அமல் இயக்கத்தில் இருந்து சென்ற ஆண்டின் பாரிய துறைமுக வெடிப்பு தொடர்பான விசாரணையை முன்னெடுக்கும் நீதிபதியை நீக்கக் கோரியதால் பதற்றம் அதிகரித்தது. முஸ்லீம் ஷியா மற்றும் கிறிஸ்தவ பகுதிகளுக்கு இடையே முன்னாள் முன் வரிசையில், நீதி அரண்மனை அருகே இரு கட்சிகளும் ஆர்ப்பாட்டத்திற்கு அழைப்பு விடுத்தன.

வியாழக்கிழமை ஒரு அறிக்கையில், இரண்டு குழுக்களும் தங்கள் போராட்டக்காரர்கள் தயோனே பகுதியில் கூரையின் மீது நிறுத்தப்பட்ட துப்பாக்கி சுடும் வீரர்களால் துப்பாக்கிச் சூடு நடத்தப்பட்டதாகக் கூறினர்.

பல மணி நேரம் தலைநகரில் துப்பாக்கிச் சூடு எதிரொலித்தது மற்றும் ஆம்புலன்ஸ்கள், சைரன்கள் அலறல், உயிரிழப்புகளை எடுக்க விரைந்தது. கட்டடங்களில் இருந்து துப்பாக்கி சுடும் வீரர்கள் சுட்டனர். அப்பகுதியில் உள்ள அடுக்குமாடி ஜன்னல்களில் தோட்டாக்கள் புகுந்தன. நான்கு ஏவுகணைகள் தனியார் பிரெஞ்சு பள்ளிக்கு அருகில் விழுந்தன, ஃப்ரெர்ஸ் ஆஃப் ஃபர்ன் எல் செப்பக், பீதியை ஏற்படுத்தியது, பாதுகாப்பு அதிகாரி ஒருவர், பத்திரிகையாளர்களிடம் பேச அதிகாரம் இல்லாததால், பெயர் தெரியாத நிலையில் பேசினார்.

1975-90 உள்நாட்டுப் போரை நினைவூட்டும் காட்சிகளில், பெரிய பாதிப்பைத் தவிர்ப்பதற்காக மாணவர்கள் ஜன்னல்களைத் திறந்து கொண்டு மத்திய நடைபாதையில் அமர்ந்தனர். கடுமையான துப்பாக்கிச் சூடு இடைவிடாமல் இருந்த சுற்றுப்புறத்தை புகை மூடியது. ஒரு கார் தீப்பிடித்தது, அதே நேரத்தில் கீழ் தளத்தில் தீப்பிடித்தது, அங்கு குடியிருப்பாளர்கள் சிக்கி உதவிக்கு அழைத்தனர்.

ஃபர்ன் எல்-செப்பாக்கில் வசிப்பவரும், 6 மாத சிறுமியின் தாயுமான ஹனீன் செமாலி, தனது 10-வது மாடி குடியிருப்பில் இருந்து துப்பாக்கிச் சத்தம் பயங்கரமாக இருந்ததால், தங்குமிடம் நோக்கி ஓடுவதற்கு முன்பு தான் முதலில் தாழ்வாரத்திற்கு சென்றதாக கூறினார்.

“நான் என் குழந்தைக்காக செய்தேன்,” என்று அவர் கூறினார். “என்ன நடக்கிறது என்று எனக்குத் தெரியாது. துப்பாக்கிச் சூட்டின் சத்தத்தை என்னால் கேட்க முடிகிறது.

அமெரிக்க அரசியல் விவகாரங்களுக்கான துணை இராஜாங்கச் செயலாளர் விக்டோரியா நுலண்ட் லெபனான் அதிகாரிகளைச் சந்தித்தபோது வன்முறை வெடித்தது. அவரது அட்டவணை தெருக்களில் நடவடிக்கையால் சிறிது தூக்கி எறியப்பட்டது.

பிடாரை அகற்றுவதற்கான கோரிக்கைகள் மற்றும் போராட்டத்திற்கான அழைப்புகள் நீதித்துறையின் வேலையில் அப்பட்டமான தலையீடு என்று கருதிய பலரை வருத்தப்படுத்தியது.

ஹிஸ்புல்லா மற்றும் அமல் ஆகியோர் கிறிஸ்தவ பகுதியில் அமைந்துள்ள ஜஸ்டிஸ் பேலஸில் போராட்டத்திற்கு அழைப்பு விடுத்ததை அடுத்து, வலதுசாரி கிறிஸ்தவ லெபனான் படைகள் புதன்கிழமை மாலை ஆதரவாளர்களைத் திரட்டின. சமூக ஊடகங்களில் பரவி வரும் காணொளிகளில் கிறிஸ்துவ லெபனான் படைகளின் ஆதரவாளர்கள் பெரிய சிலுவைகளை ஏந்தி வீதிகளில் அணிவகுத்துச் செல்வதைக் காட்டியது.

தி அசோசியேட்டட் பிரஸ் பத்திரிகையாளர் ஒருவர் வியாழக்கிழமை ஆர்ப்பாட்டத்தின் போது துப்பாக்கியால் துப்பாக்கியால் சுடுவதையும், கட்டிடத்தின் பால்கனியில் இருந்து போராட்டக்காரர்கள் நோக்கி துப்பாக்கியால் சுடுவதையும் கண்டார். துப்பாக்கிச் சூட்டில் பலர் கீழே விழுந்து தெருவில் இரத்தம் வழிந்தது. தலைநகரின் முஸ்லீம் மற்றும் கிறிஸ்துவ தரப்பினருக்கு இடையே துப்பாக்கிச் சூடு நடந்ததைத் தொடர்ந்து, இராணுவம் பெருமளவில் குவிக்கப்பட்டு, துப்பாக்கி ஏந்தியவர்களைத் தேட அந்தப் பகுதிக்கு ரோந்து அனுப்பியது.

அல்-சாஹல் மருத்துவமனையில் உள்ள அவசர அறையில் உள்ள ஊழியர் ஒருவர் மூன்று உடல்கள் மற்றும் 15 பேர் காயமடைந்ததாக கூறினார். இறந்தவர்களில் ஒரு பெண்ணின் தலையில் ஒரு தோட்டா இருந்தது. காயமடைந்த 15 பேரில் இருவர் ஆபத்தான நிலையில் உள்ளனர்.

ஒரு அறிக்கையில், பிரதமர் நஜிப் மிகடி அமைதியாக இருக்கும்படி வேண்டுகோள் விடுத்தார் மற்றும் மக்களை “உள்நாட்டு மோதலுக்கு இழுக்க வேண்டாம்” என்று வலியுறுத்தினார்.

ஆய்வு மையம் நூற்றுக்கணக்கான டன் அம்மோனியம் நைட்ரேட்டுகளை ஒரு துறைமுக கிடங்கில் தவறாக சேமித்து வைத்தது, ஆகஸ்ட் 4, 2020 அன்று வெடித்தது, குறைந்தது 215 பேர் கொல்லப்பட்டனர், ஆயிரக்கணக்கானோர் காயமடைந்தனர் மற்றும் அருகிலுள்ள சுற்றுப்புறங்களின் பகுதிகளை அழித்தனர். இது வரலாற்றில் மிகப்பெரிய அணுசக்தி அல்லாத வெடிப்புகளில் ஒன்றாகும், மேலும் அரசியல் பிளவுகள் மற்றும் முன்னோடியில்லாத பொருளாதார மற்றும் நிதி வீழ்ச்சியால் ஏற்கனவே நாட்டை மேலும் அழித்துவிட்டது.

பிடார் சிக்கலான விசாரணையை வழிநடத்தும் இரண்டாவது நீதிபதி – சட்ட சவால்களைத் தொடர்ந்து அவரது முன்னோடி நீக்கப்பட்டார். இப்போது பிடார் சக்திவாய்ந்த ஹிஸ்புல்லா குழு மற்றும் அதன் கூட்டாளிகளின் வலிமையான எதிர்ப்பை எதிர்த்து வந்துள்ளார், அவர் அரசியல்வாதிகளை கேள்வி கேட்க தனிமைப்படுத்தியதாக குற்றம் சாட்டுகிறார், அவர்களில் பெரும்பாலோர் ஹிஸ்புல்லாவுடன் கூட்டணி வைத்தனர்.

14 மாத கால விசாரணையில் ஹிஸ்புல்லாவின் அதிகாரிகள் யாரும் இதுவரை குற்றம் சாட்டப்படவில்லை.

வியாழக்கிழமை இராணுவப் படையினர் அப்பகுதியில் நிறுத்தப்பட்ட பின்னரும் ஆங்காங்கே துப்பாக்கிச் சூடு தொடர்ந்தது. அப்பகுதியில் வசிப்பவர்கள் மற்றும் பொதுமக்கள் படப்பிடிப்பைத் தவிர்ப்பதற்காக வாத்துகின்றனர். யாரோ கத்தினார்கள்: “தரையில் சில தியாகிகள்!” வெளிப்படையாக சுட்டு வீழ்த்தப்பட்ட ஒருவரை மக்கள் நெருப்புக் கோட்டிலிருந்து விலக்கினர். மற்றவர்கள் மற்றொரு உடலை இழுத்துச் சென்றனர்.

ஆன்லைனில் பரவி வரும் சில வீடியோக்களில், சில ஆண்கள் அரட்டை அடித்துக்கொண்டிருந்தனர்: “ஷியா ஷியாட்” தெருக்களில், குடியிருப்பாளர்கள் துப்பாக்கிச் சூட்டில் இருந்து ஓடுகிறார்கள்.

துறைமுக குண்டுவெடிப்பு தொடர்பான பதட்டங்கள் லெபனானின் மிகப்பெரிய பல சிக்கல்களைச் சேர்க்கின்றன, இதில் முன்னோடியில்லாத வகையில் பொருளாதார மற்றும் நிதி உருக்குலைவு, நீட்டிக்கப்பட்ட மின்வெட்டு, அதிக பணவீக்கம் மற்றும் ஏழ்மைக்கு வழிவகுக்கும் ஆற்றல் நெருக்கடி.

செமலி என்ன நடக்கிறது என்பதை டிவியில் பின்தொடர மின்சாரம் இல்லை என்றார். அதனால் அவளுக்கு நிலத்தின் நிலைமை எதுவும் தெரியாது மற்றும் பாதுகாப்பைத் தேர்ந்தெடுத்தாள். தங்குமிடத்தில் சிறிது நேரம் செலவழித்த பிறகு, அவள் நெருப்பிலிருந்து விலகி தனது அண்டை வீட்டாரோடு தங்குவதற்கு முதல் மாடிக்குச் சென்றாள்.

சமூக சேவைகளை வழங்கும் உள்ளூர் தன்னார்வ தொண்டு நிறுவனங்களுக்குத் தலைமை தாங்கும் செமாலி, “முந்தைய இரவில் இருந்து மிகவும் அணிதிரட்டல் இருந்தது என்று எனக்குத் தெரியும். உள்நாட்டுப் போர் வெடிப்பது “அவர்கள் பயன்படுத்த வேண்டிய கடைசி அட்டை. அவர்கள் எங்களை திவால்நிலை, பேரழிவிற்குள் தள்ளியுள்ளனர், இப்போது அவர்கள் உள்நாட்டுப் போரின் அச்சத்தால் எங்களைப் பயமுறுத்துகிறார்கள்.

லெபனானின் பொருளாதாரச் சரிவைச் சமாளிக்கத் தொடங்குவதற்கு முன்பே, அந்நாட்டின் பிரதமர் நஜிப் மிகடி அரசாங்கத்தின் ஆயுதமேந்திய மோதலானது தடம் புரண்டு போகலாம்.

நீதிபதி மீது அவசர அரசு நடவடிக்கை எடுக்க ஹிஸ்புல்லா கோரியதால் அமைச்சரவைக் கூட்டம் புதன்கிழமை ரத்து செய்யப்பட்டது. பிதார் அகற்றப்படாவிட்டால் அவரும் மற்ற அமைச்சரவை உறுப்பினர்களும் வெளிநடப்பு செய்வார்கள் என்று ஹிஸ்புல்லா-கூட்டணி அமைச்சர் ஒருவர் கூறினார்.

ஆதாரம்: அசோசியேட்டட் பிரஸ்
-நிறுவனங்கள்

Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Next Post

மாய நிழலாக நயன்தாரா - Nayanthara Nizhal as Maya Nizhal in Tamil

Thu Oct 14 , 2021
மாய நிழலாக நயன்தாரா 14 அக், 2021 – 17:30 IST எழுத்தின் அளவு: அப்பு என். பட்டாதிரி இயக்கத்தில் குஞ்சாக்கோ போபன், நயன்தாரா நடிப்பில் மலையாளத்தில் வெளியாகி, வரவேற்பை பெற்ற படம் ‛நிழல்’. இதை இப்போது தமிழில் மாய நிழல் என்ற பெயரில் வெளியிட உள்ளனர். நாளை இப்படத்தின் டிரைலர் வெளியாகிறது. இயக்குனர் வெங்கட்பிரபு வெளியிடுகிறார். விரைவில் படத்தையும் வெளியிட உள்ளனர். இந்த படம் உருவான சமயத்திலேயே தமிழ், […]

You May Like

Breaking News

Translate »