பாறைகள், மணல், மண் மற்றும் சரளை தொடர்பான புதிய சுற்றறிக்கை


குவாரி, மணல், மண், சரளை மற்றும் களிமண் கொண்டு செல்வதற்கான உரிமங்களை வழங்குவது தொடர்பாக ஜனாதிபதியின் செயலாளர் புதிய சுற்றறிக்கையை வெளியிட்டுள்ளார்.

அபிவிருத்தி முன்னுரிமைகள், தனியார் நிறுவனங்கள், சிறு சுயதொழில் மற்றும் பாரம்பரிய தொழில்களில் ஈடுபடுவோரின் பொருளாதார வாழ்வாதார தேவைகளுக்காக நில வளங்களை பயன்படுத்தும் ஆதாரங்கள் மற்றும் முறைகள் பற்றி ஆய்வு செய்ய ஒரு ஜனாதிபதி பணிக்குழு நியமிக்கப்பட்டது. நில வளங்களின் அகழ்வாராய்ச்சி, போக்குவரத்து மற்றும் வர்த்தகம் மற்றும் தனியார் நிறுவனங்கள் மற்றும் சட்டபூர்வமான மாநில நிறுவனங்கள் ஆகியவற்றின் போது மக்கள் எதிர்கொள்ளும் சிரமங்களைத் தவிர்த்து சுற்றுச்சூழலைப் பாதுகாப்பதற்கான அனுமதிகளை வழங்கும் செயல்முறையை அறிமுகப்படுத்துவது பிரிகேட்டின் பொறுப்பாகும்.

கட்டுமானத் தொழிலுக்கான கனிம போக்குவரத்து மற்றும் வர்த்தகத்திற்கான நடத்தை நெறிமுறைகளுக்கு அமைச்சரவை ஒப்புதல் அளித்தது, இதில் படை உருவாக்கிய புதிய முறைகள் குறித்த அறிவுறுத்தல்கள் உள்ளன. அதன்படி, கல், மணல், மண், சரளை மற்றும் களிமண் குவாரிகளில் போக்குவரத்து மற்றும் வர்த்தகத்தை முறைப்படுத்த தேவையான அனைத்து நிறுவனங்களின் தலைவர்களும் தேவையான நடவடிக்கைகளை எடுக்க வேண்டும் என்று ஜனாதிபதியின் செயலாளர் பிபி திஸாநாயக்க தெரிவித்தார். திரு.ஜெயசுந்தரவுக்கு புதிய சுற்றறிக்கை மூலம் அறிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

அனைத்து சட்டபூர்வமான அரச நிறுவனங்களும் இதுவரை தனிமையில் இயங்கி வந்த அமைப்பைக் காட்டிலும், ஒற்றை அமைப்புக்குள் செயல்படத் தேவையான கட்டமைப்பை உருவாக்கவோ அல்லது சீர்திருத்தவோ வேண்டும். உரிமம் வழங்குவது தொடர்பாக இதுவரை அமல்படுத்தப்பட்ட திட்டத்தை முழுமையாக மறுசீரமைக்க புவியியல் ஆய்வு மற்றும் சுரங்க பணியகம் தேவையான நடவடிக்கைகளை எடுக்க வேண்டும் என்று புதிய சுற்றறிக்கை கூறுகிறது.

ஜனாதிபதி செயலணியால் பரிந்துரைக்கப்பட்ட காலத்திற்குள் பொருத்தமான அனுமதி அல்லது சுற்றுச்சூழல் சான்றிதழ்களை வழங்க நடவடிக்கை எடுக்க வேண்டும் மற்றும் சில சந்தர்ப்பங்களில் ஏற்கனவே உள்ள விதிமுறைகள், வர்த்தமானி அறிவிப்புகள் மற்றும் விதிமுறைகளை திருத்துவதற்கான வாய்ப்பு உள்ளது. புதிய சுற்றறிக்கையில் அமைச்சரவை ஒப்புதல் அளித்திருப்பதால், திருத்தங்கள் இருந்தால், அவற்றை முடிக்க நிறுவனங்களின் தலைவர்கள் நடவடிக்கை எடுக்க வேண்டும் என்று கூறப்பட்டுள்ளது.

சுரங்க அனுமதி வழங்குவதற்கு முன் புவியியல் ஆய்வு மற்றும் சுரங்க பணியகம் தொடர்புடைய அனைத்து அரசு நிறுவனங்களுக்கும் கட்டணம் வசூலிக்கும். கட்டுமானத் துறையில் பயன்படுத்தப்படும் கனிமங்களின் போக்குவரத்து மற்றும் வர்த்தகத்திற்கு விதிக்கப்பட்ட கட்டணங்களைத் தவிர மற்ற கட்டணங்களை நிதி அமைச்சின் செயலாளரின் அனுமதியின்றி விதிக்கவோ திருத்தவோ கூடாது என்று புதிய சுற்றறிக்கை கூறுகிறது. குழுவின் பரிந்துரைகளை அமல்படுத்தவும், பொது எதிர்ப்புகளை நிர்வகிக்கவும் அனைத்து நிறுவனங்களும் ஒருங்கிணைந்த முயற்சியை மேற்கொள்ள வேண்டும். மாவட்ட மற்றும் தேசிய அளவில் அமைக்கப்பட்டுள்ள மேற்பார்வை குழுக்கள் உடனடியாக கூடி தேவையான முடிவுகளை எடுக்க வேண்டும்.

Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Next Post

முருந்தெட்டுவே ஆனந்த தேரர் ஜனாதிபதிக்கு எழுதியுள்ள அவசர கடிதம்

Thu Oct 14 , 2021
(எம்.மனோசித்ரா) பன்டோரா ஆவணத்தில் வெளிப்படுத்தப்பட்டுள்ள சகல இலங்கையர்கள் தொடர்பிலும் பக்கசார்பற்றதும் நியாயமானதுமான விசாரணைகளை முன்னெடுத்து சட்டத்தை நடைமுறைப்படுத்துமாறு வலியுறுத்தி நாட்டை பாதுகாக்கும் மக்கள் குரல் அமைப்பின் தலைவர் முருத்தெட்டுவே ஆனந்த தேரர் ஜனாதிபதி கோட்டாபய ராஜபக்ஷவுக்கு கடிதம் அனுப்பி வைத்துள்ளார். அத்தோடு திருக்குமார் நடேசன் தொடர்பில் மாத்திரமின்றி, பன்டோரா ஆவணத்தில் வெளிப்படுத்தப்பட்டுள்ள ஏனைய நபர்கள் தொடர்பிலும், 2016 இல் சர்வதேச ஊடகவியலாளர் அமைப்பொன்றினால் வெளியிடப்பட்ட ஆவணத்தில் பெயர் குறிப்பிடப்பட்டுள்ளவர்கள் தொடர்பில் […]

You May Like

Breaking News

Translate »