இலங்கை புதிய ஆய்வை நிராகரிக்கிறது – தீவு


ரதீந்திர குருவிடா

தனியார் ஆய்வகங்கள் மற்றும் தனிமைப்படுத்தப்பட்ட மையங்களில் இருந்து அதிக அளவு பணம் சம்பாதித்த சுகாதார அமைச்சின் நிபுணர்கள் குழுவால் இலங்கைக்கு வரும் பயணிகளை பரிசோதிப்பதில் இருந்து அரசு ஆய்வக சேவை தடுக்கப்பட்டது என்று மருத்துவ ஆய்வக அறிவியல் கல்லூரி (CMLS) தலைவர் ரவி குமுதேஷ் கூறினார். தீவு நேற்று.

வெளிநாடுகளில் இருந்து வந்த அனைவரையும் சோதிக்க சுகாதாரத் துறை தயாராக இல்லை என்று சுகாதார சேவைகள் துணை இயக்குநர் ஜெனரல் டாக்டர் ஹேமந்த ஹேரத் வெளியிட்ட அறிக்கைக்கு பதிலளித்த குமுதேஷ் இந்த குற்றச்சாட்டை முன்வைத்தார்.

“இது தவறான கூற்று. உண்மையில், அனைத்து சுற்றுலாப் பயணிகளையும் சோதிக்க அரசுக்கு நான்கு விருப்பங்கள் உள்ளன. இந்த விருப்பங்கள் அனைத்தும் சுகாதார அமைச்சால் தடுக்கப்பட்டுள்ளன. எங்களுக்கு ஒரு இலவச கை வழங்கப்பட்டால், இந்த விருப்பங்களைப் பயன்படுத்தி இலங்கைக்குள் வரும் மற்றும் வெளியேறும் அனைவரையும் சோதித்து இரண்டு மணி நேரத்திற்குள் முடிவுகளை வெளியிடலாம், ”என்று குமுதேஷ் கூறினார்.

2020 ஆம் ஆண்டின் மத்தியில் பிஐஏவில் நிறுவப்பட்ட பிசிஆர் ஆய்வகத்தைப் பயன்படுத்துவது முதல் விருப்பம், சிஎம்எல்எஸ் தலைவர் கூறினார். இந்த நேரத்தில், மிகவும் முன்னேறிய நாடுகள் கூட விமான நிலையங்களில் இத்தகைய வசதிகளை நிறுவத் தொடங்கியுள்ளன. இருப்பினும், சுகாதார அமைச்சின் சில அதிகாரிகள் மற்றும் தனியார் ஆய்வகங்களில் பணிபுரிந்த மற்றும் தனிமைப்படுத்தப்பட்ட மையங்களில் இருந்து பணம் பெற்ற மருத்துவர்களிடமிருந்து நிறைய எதிர்ப்புகள் இருந்தன, ”என்று அவர் குற்றம் சாட்டினார்.

“இருப்பினும், இலங்கைக்கு வரும் அனைத்து சுற்றுலாப் பயணிகளுக்கும் பிசிஆர் சோதனைகளை நடத்தும் பணி தனியார் ஆய்வகங்களுக்கு ஒப்படைக்கப்பட்டது. அரசு நடத்தும் ஆய்வகம் ஒரு மாதிரியைப் பெறவில்லை. இது துரதிருஷ்டவசமானது, ஏனென்றால் நாங்கள் ஒரு நாளைக்கு 4,500 பேரை சோதித்து 90 நிமிடங்களுக்குள் அறிக்கைகளை வெளியிட முடியும், ”என்று குமுதேஷ் கூறினார்.

இரண்டாவது விருப்பம் விமான நிலையம் மற்றும் விமான போக்குவரத்து ஆணையத்தால் கட்டப்பட்ட BIA வளாகத்தில் உள்ள கலை ஆய்வகத்தின் நிலையை பயன்படுத்த வேண்டும். எனினும், சுகாதார அமைச்சகம் ஆய்வகத்தை செயல்பட அனுமதி அளிக்கவில்லை என்று குமுதேஷ் கூறினார்.

குமுதேஷ் மேலும் கூறுகையில், சுகாதார அமைச்சகம் தனியார் தனிநபர்களை ஆய்வகங்களை அமைக்கவும், சிறிய கண்காணிப்புடன் COVID க்கு மக்களை சோதிக்கவும் அனுமதித்தது.

“அவர்கள் ஆய்வகத்தில் தவறுகளைக் கண்டுபிடிக்கிறார்கள். சுற்றுலாத் துறையின் முக்கியத்துவத்தைக் கருத்தில் கொண்டு, விமான நிலையங்களைத் திறப்பதன் மூலம் அரசாங்கம் ஆபத்தை எடுத்துள்ளது. இருப்பினும், சில அரசு நிறுவனங்கள் இந்த அபாயத்தைக் குறைப்பதைத் தடுக்கின்றன, ”என்று அவர் கூறினார்.

மூன்றாவது விருப்பம் விரைவான பிசிஆர் சோதனைகளை விரிவுபடுத்துவதாகும், குமுதேஷ் கூறினார். பதினாறு 16 இலங்கை மருத்துவமனைகள் ஏற்கனவே விரைவான பி.சி.ஆர். அவற்றில் முன்னாள் சுகாதார அமைச்சரின் தேர்தல் மாவட்டத்தில் உள்ள எம்பிலிப்பிட்டிய மருத்துவமனையும் அடங்கும், என்றார்.

ஆய்வக தொழில்நுட்ப வல்லுநர்கள் சங்கத் தலைவர், அனைத்து 16 இயந்திரங்களும் நன்கொடையாக நாட்டைப் பெற்றுள்ளதாகவும், சுகாதார அமைச்சின் அதிகாரிகள் ஜனாதிபதி கோட்டாபய ராஜபக்ஷவை தொடர்ந்து குறைமதிப்பிற்கு உட்படுத்தியுள்ளதாகவும், அமைச்சகம் 30 விரைவான PCR இயந்திரங்களை வாங்க அறிவுறுத்தியதாகவும் கூறினார்.

சிஎம்எல்எஸ் தலைவர், எட்டு தனித்தனி சந்தர்ப்பங்களில் தங்களுக்கு கடிதம் எழுதிய பிறகு ஜனாதிபதி உத்தரவை பிறப்பித்தார் என்று கூறினார்.

“இருப்பினும், சுகாதார அமைச்சின் அதிகாரிகள் எண்ணிக்கையை பாதியாகக் குறைத்தனர் மற்றும் ஜூன் மாதம் டெண்டர்கள் அழைக்கப்பட்ட போதிலும், அது எதுவும் வரவில்லை. நாங்கள் பரோபகாரர்களுக்கு எழுதினோம், அவர்கள் பதிலளித்தனர். உதாரணமாக, எம்பிலிப்பிட்டிய மருத்துவமனையில் விரைவான பிசிஆர் இயந்திரம் வென். ஓமல்பே சோபித தேரர், லேடி ரிட்ஜ்வே மருத்துவமனையில் இயந்திரம் குமார் சங்கக்கார மற்றும் மஹேல ஜயவர்தனவால் வழங்கப்பட்டது, ”என்று அவர் கூறினார். குமுதேஷ், சுகாதார அமைச்சகம் டெண்டர் மற்றும் இறக்குமதி செய்யப்பட்ட விரைவான பிசிஆர் இயந்திரங்களை முன்னெடுத்தால், நாட்டிற்கு வந்த அனைவரையும் 90 நிமிடங்களுக்குள் பரிசோதிக்க முடியும் என்று கூறினார்.

நான்காவது விருப்பம் ஒரு இந்திய நிறுவனத்தால் வழங்கப்பட்ட ஐந்து மொபைல் மூலக்கூறு ஆய்வகங்களைப் பயன்படுத்துவது. அந்த ஆய்வகங்களை எங்கு வேண்டுமானாலும் எடுத்துச் செல்லலாம் மற்றும் பிசிஆர் சோதனைகள் வழக்கமான ஆய்வகப் பரிசோதனையின் பாதி செலவில் நடத்தப்படலாம். அந்த ஆய்வகங்களும் சோதனைக்கு பயன்படுத்தப்படவில்லை. குமுதேஷ் கூறினார்.

இலங்கைக்கு வரும் மற்றும் வெளியேறும் மக்களை சோதிக்க சுகாதார அமைச்சுக்கு நான்கு விருப்பங்கள் உள்ளன. இருப்பினும், இந்த மக்களை சோதிக்கும் திறன் அரசாங்கத்திற்கு இல்லை என்று மூத்த அதிகாரிகள் வலியுறுத்துகின்றனர். அரசாங்க ஆய்வகங்கள் மக்களைச் சோதிப்பதைத் தடுக்கும் வழிகாட்டுதல்களை இந்த மூத்த அதிகாரிகள் உருவாக்குகின்றனர். அவர்கள் தனியார் ஆய்வகங்களில் பகுதி நேர பயிற்சியாளர்களாக இருப்பதால், அவர்கள் தனிமைப்படுத்தப்பட்ட மையங்களுக்கு மக்களை அனுப்பி பணம் சம்பாதிக்கிறார்கள். இங்கே ஒரு தெளிவான வட்டி மோதல் உள்ளது, ”குமுதேஷ் கூறினார்.Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Next Post

கிளாப் படக்குழுவினரை வியப்பில் ஆழ்த்திய அமிதாப் பச்சன்

Wed Sep 15 , 2021
பிரித்வி ஆதித்யா இயக்கத்தில் ஆதி நடிப்பில் உருவாகி வரும் கிளாப் படத்தின் டீசர் ரசிகர்களிடையே வரவேற்பை பெற்று வருகிறது. நடிகர் ஆதி முதன்மை கதாபாத்திரத்தில் நடித்துள்ள படம் “கிளாப்”.  இயக்குநர் பிரித்வி ஆதித்யா எழுதி, இயக்கியுள்ள இப்படம், தமிழ் மற்றும் தெலுங்கு மொழியில் ஒரே நேரத்தில் படமாக்கப்பட்டுள்ளது.  இப்படத்தை தயாரிப்பாளர் ஐ.பி.கார்த்திகேயன் தயாரிக்கிறார். நடிகர் ஆதிக்கு ஜோடியாக, ஆகான்ஷா சிங் நடித்துள்ளார். மேலும் கிரிஷ் குருப், பிரகாஷ் ராஜ், […]

You May Like

Breaking News

Translate »