ஐநா உரிமைகள் தலைவர் இலங்கை அறிக்கையில் கவலைகளை எழுப்புகிறார் ONLANKA செய்திகள்


மைக்கேல் பேச்லெட்

ஐக்கிய நாடுகள் மனித உரிமைகள் ஆணையாளர் மிஷெல் பச்செலட் நேற்று (13) இலங்கையில் பல அடையாள மனித உரிமை வழக்குகளில் நீதித்துறை நடவடிக்கைகள் குறித்து கவலை தெரிவித்தார். முன்னாள் கடற்படை தளபதி வசந்த கரன்னகொட உட்பட 2008 ல் 11 பேர் காணாமல் போன வழக்கில் 2009, அட்டர்னி ஜெனரலின் முடிவு அவருக்கு எதிரான குற்றச்சாட்டுகளை தொடரவில்லை.

இலங்கையின் ஜனாதிபதி சமீபத்தில் சில சிவில் சமூகத் தலைவர்களைச் சந்தித்த போதிலும், மனித உரிமை பாதுகாவலர்கள், ஊடகவியலாளர்கள் மற்றும் காணாமல் போனவர்களின் குடும்பங்கள் மீதான கண்காணிப்பு, மிரட்டல் மற்றும் நீதித்துறை துன்புறுத்தல் ஆகியவை தொடர்ந்தது மட்டுமல்லாமல் பரந்த அளவில் மாணவர்கள், கல்வியாளர்கள், ஆகியவற்றை உள்ளடக்கியதாக அவர் வலியுறுத்தினார். மருத்துவ வல்லுநர்கள் மற்றும் மதத் தலைவர்கள் அரசாங்கத்தின் கொள்கைகள் மற்றும் பல அமைதியான போராட்டங்கள் மற்றும் நினைவுகூறல்களை விமர்சிப்பது தனிமைப்படுத்தப்பட்ட மையங்களில் அதிகப்படியான பலம் மற்றும் ஆர்ப்பாட்டக்காரர்களை கைது செய்தல் அல்லது தடுத்து வைத்தல்.

ஐ.நா மனித உரிமைகள் கவுன்சில் ஜெனீவாவின் 48 வது அமர்வில் நேற்று அவர் அளித்த அறிக்கையில், இலங்கை குறித்த தீர்மானம் 46/1 இன் பொறுப்புக்கூறல் தொடர்பான அம்சங்களைச் செயல்படுத்துவதற்கான தனது அலுவலகத்தின் பணிகளும் தொடங்கியுள்ளன.

ஒரு தொடக்கக் குழுவின் நிலுவையில் உள்ள ஆட்சேர்ப்பு மற்றும் கிட்டத்தட்ட 120,000 தனிப்பட்ட பொருட்களைக் கொண்ட ஒரு தகவல் மற்றும் ஆதாரக் களஞ்சியத்தை ஐநா ஏற்கனவே தொடங்கியுள்ளது, மேலும் இந்த ஆண்டு முடிந்தவரை தகவல் சேகரிப்பைத் தொடங்கும் என்றும் உறுப்பு நாடுகளை உறுதி செய்ய வலியுறுத்தியதாகவும் அவர் கூறினார். வரவுசெலவுத்திட்டம் தேவையான ஆதரவை வழங்குகிறது, இதனால் அவளது அலுவலகம் இந்த வேலையை முழுமையாக செயல்படுத்த முடியும் மற்றும் கவுன்சில் உறுப்பினர்களை இலங்கையின் முன்னேற்றங்கள் குறித்து தொடர்ந்து கவனம் செலுத்த ஊக்குவித்தது, நல்லிணக்கம், பொறுப்பு மற்றும் மனித உரிமைகளை முன்னேற்றுவதில் நம்பகமான முன்னேற்றத்தை தேடும்.

ஜூன் மாதத்தில் இலங்கை ஜனாதிபதியின் அறிக்கையில், ‘பொறுப்புக்கூறலை உறுதி செய்வதற்காக ஐ.நா.வுடன் இணைந்து பணியாற்ற அரசு உறுதிபூண்டுள்ளது மற்றும் தேவையான நிறுவன சீர்திருத்தங்களைச் செயல்படுத்தும்’ என்று அரசாங்கம் அறிவித்ததன் மூலம் அரசாங்கம் அனுப்பிய உள்ளீடுகளையும் பேச்லெட் ஒப்புக் கொண்டார், மேலும் தற்போதைய இலங்கை எதிர்கொள்ளும் சமூக, பொருளாதார மற்றும் நிர்வாக சவால்கள், அடிப்படை உரிமைகள், குடிமை இடம், ஜனநாயக நிறுவனங்கள், சமூக ஒருங்கிணைப்பு மற்றும் நிலையான வளர்ச்சி ஆகியவற்றில் இராணுவமயமாக்கல் மற்றும் பொறுப்புக்கூறல் இல்லாமை தொடர்ந்து நீடிக்கும் அரிக்கும் தாக்கத்தைக் குறிக்கிறது.

“எங்கள் அறிக்கைகள் மற்றும் பல்வேறு மனித உரிமைகள் பொறிமுறைகளால் செய்யப்பட்ட பரிந்துரைகளுக்கு ஏற்ப – இதற்கான உறுதியான நடவடிக்கைகளை நான் எதிர்நோக்குகிறேன் – மேலும் எனது அலுவலகம் ஈடுபட தயாராக உள்ளது,” என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

ஜனவரி 2021 இல் நியமிக்கப்பட்ட தேசிய விசாரணைக் கமிஷனின் அறிக்கைகளை விரைவாகவும் பகிரங்கமாகவும் வெளியிடுவதை அவர் ஊக்குவித்தார், இந்த ஆண்டின் இறுதிக்குள் அதன் ஆணை முடிவடையும் என்று அவர் புரிந்துகொண்டார், இதனால் அதன் வேலை மற்றும் பரிந்துரைகளை மதிப்பீடு செய்ய முடியும். ஆகஸ்ட் 30 அன்று இலங்கையில் அறிவிக்கப்பட்ட தற்போதைய அவசரகால நிலை பற்றி பேசுகையில், கட்டுப்பாடுகள் மிகவும் பரந்தவை மற்றும் சிவில் செயல்பாடுகளில் இராணுவத்தின் பங்கை மேலும் விரிவாக்கலாம் என்று அவர் அடிக்கோடிட்டுக் காட்டினார்.

அவளுடைய அலுவலகம் அவர்களின் விண்ணப்பத்தையும் உன்னிப்பாகக் கண்காணிக்கும் என்று அவர் கூறினார். பல்வேறு விசாரணைகள் இருந்தபோதிலும், 2019 ஆம் ஆண்டு ஈஸ்டர் ஞாயிறு குண்டுவெடிப்பால் பாதிக்கப்பட்டவர்கள் மற்றும் மதத் தலைவர்கள் தொடர்ந்து உண்மை மற்றும் நீதி மற்றும் அந்த தாக்குதல்களை அனுமதித்த சூழ்நிலைகளின் முழு கணக்குக்காக தொடர்ந்து அழைப்பு விடுக்கின்றனர். “போலீஸ் காவலில் மேலும் இறப்புகள் மற்றும் போதைப்பொருள் குற்றக் குழுக்களுடன் போலீஸ் என்கவுண்டர்கள் மற்றும் சட்ட அமலாக்க அதிகாரிகளால் தொடர்ந்து சித்திரவதை மற்றும் மோசமான முறையில் நடத்தப்படுவது குறித்து நான் மிகவும் கவலைப்படுகிறேன்,” என்று அவர் சுட்டிக்காட்டினார்.

பயங்கரவாதத் தடுப்புச் சட்டத்தின் கீழ் தண்டனை பெற்ற 16 கைதிகள் தண்டனை முடிவடையும் தருவாயில், ஜூன் மாதத்தில் மன்னிப்பு வழங்கப்பட்டதாகவும் ஆனால் மக்களை கைது செய்யவும் தடுத்து நிறுத்தவும் இந்த சட்டம் தொடர்ந்து பயன்படுத்தப்படுவது குறித்து தான் கவலைப்படுவதாகவும், வழக்கறிஞர் ஹெஜாஸ் ஹிஸ்புல்லா இப்போது இருப்பதை நினைவுகூர்ந்ததாகவும் பேச்லெட் கூறினார். நீதிமன்றத்தின் முன் நம்பகமான ஆதாரங்கள் இல்லாமல் சட்டத்தின் கீழ் 16 மாதங்கள் தடுத்து வைக்கப்பட்டார்.

அவ்வாறே அவர் ஒரு ஆசிரியரும் கவிஞருமான அஹ்னாஃப் ஜசீம் மே 2020 முதல் குற்றச்சாட்டு இல்லாமல் தடுத்து வைக்கப்பட்டுள்ளதாகவும், இந்தச் சட்டத்தைப் பயன்படுத்துவதை உடனடியாகத் தடை செய்ய வேண்டும் என்றும் வலியுறுத்தினார். காணாமல் போனோர் அலுவலகத்தில், பாதிக்கப்பட்டவர்களிடையே அரசாங்கம் நம்பிக்கையை ஊக்குவிக்க வேண்டும் என்று அவர் கூறினார்.

“வெளிப்படையான, பாதிக்கப்பட்ட மையப்படுத்தப்பட்ட மற்றும் பாலின உணர்திறன் அணுகுமுறைகளின் முக்கியத்துவத்தை நான் மீண்டும் வலியுறுத்துகிறேன், அந்த இழப்பீட்டுத் திட்டங்கள் பரந்த உண்மை மற்றும் நீதி நடவடிக்கைகளுடன் இருக்க வேண்டும்”.

(ஆதாரம்: சிலோன் டுடே – சுலோச்சனா ராமையா மோகன் எழுதியது)

Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Next Post

அமிதாப் பச்சன் பாராட்டிய தமிழ் டீஸர்!

Wed Sep 15 , 2021
9/14/2021 3:07:39 PM பிக் பிரிண்ட்ஸ் பிக்சர்ஸ் நிறுவனத்தின்  IB கார்த்திகேயன் தயாரிப்பில், ஆதி  ஹீரோவாக நடிக்கும் “கிளாப்” படத்தின் டீசர் வெளியாகி, பெரும் வரவேற்பை பெற்றுள்ளது.  ஆதியின் திறமையான நடிப்பும், பிரித்வி ஆதித்யா உடைய திறமையான எழுத்தினாலும் உருவான கிளாப் படத்தின் 70 நொடிகள் அடங்கிய டீசர், அனைத்து கதாபாத்திரங்கள் மற்றும் கதையின் ஆதார உணர்ச்சிகளை  சிறப்பாக வெளிப்படுத்தி, ரசிகர்கர்களிடம் பாராட்டை பெற்றிருக்கிறது. ஆனால் படக்குழுவினரே வியந்து பார்க்கும்படி, […]

You May Like

Breaking News

Translate »